Comics-LightNovel-Awards

2017/May/09

Kodansha Manga Awards ครั้งที่ 41 ประกาศผลรางวัลการ์ตูนยอดเยี่ยมทั้ง 3 สาขาออกมาแล้ว
นักเขียนการ์ตูนที่ได้รับรางวัลในแต่ละสาขาจะได้รับรูปหล่อทองแดงเชิดชูเกียรติพร้อมกับเงินรางวัลจำนวน 1 ล้านเยน

เหล่าคณะกรรมการที่มาร่วมตัดสินผลรางวัลในครั้งนี้ ได้แก่ Ken Akamatsu (UQ Holder!), Tochi Ueyama (Cooking Papa),
Oh! Great (Biorg Trinity โรคร้ายกลายพันธุ์มนุษย์), Atsushi Kase (อ้วนซ่าขาซิ่ง Jigoro Jigorou), Yuji Moritaka (Gurazeni),
Miyuki Kobayashi (สูตรรักหลากรส Delicious), Kazumi Yamashita (ป๋าอัจฉริยะ ยานางิซาว่า Tensai Yanagisawa Kyouju no Seikatsu)

================================================================

:: การ์ตูนผู้ชายยอดเยี่ยม ::


"ALTAIR ดาวจรัสฟ้า อินทรีถลาลม (Shoukoku no Altair)" ผลงานของ อ.Kotono Katou (ลิขสิทธิ์ในไทยเป็นของสนพ.บงกช)
ลงพิมพ์ในนิตยสารการ์ตูน Shonen Sirius ของสนพ. Kodansha



----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

:: การ์ตูนผู้หญิงยอดเยี่ยม ::


"P to JK ป่วนหัวใจนายโปลิศ" ผลงานของ อ.Maki Miyoshi (ลิขสิทธิ์ในไทยเป็นของสนพ.บงกช)
ลงพิมพ์ในนิตยสารการ์ตูน Bessatsu Friend ของสนพ. Kodansha



----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

:: การ์ตูนทั่วไปยอดเยี่ยม ::

"The Fable" ผลงานของ อ.Katsuhisa Minami
ลงพิมพ์ในนิตยสารการ์ตูน Young Magazine ของสนพ. Kodansha



================================================================
ที่มา KC Manga Awards #41 Nominee , Natalie

2017/May/04

เนื่องในโอกาสร่วมฉลองครบ 100 ปีอนิเมของญี่ปุ่น ทางสถานี NHK ก็เลยได้จัดให้มีการโหวตไปเมื่อ 8 ม.ค. - 31 มี.ค. 2017
โดยพิจารณาจากอนิเมที่ออกอากาศจนถึงเดือน ก.ย. 2016 และได้ประกาศผลการจัดอันดับออกมาแล้ว ไปดูกันเลยดีกว่า

================================================================











================================================================
ที่มา nhk ani_report

2017/Apr/25

เว็บไซต์ของนสพ.Asahi Shimbun วันที่ 25 เม.ย. 2017 ได้ประกาศผลรางวัล Tezuka Osamu Prizes ครั้งที่ 21 ออกมาแล้ว



สำหรับการ์ตูนที่ได้รางวัลการ์ตูนยอดเยี่ยม (Grand Prize) จะได้รับรูปปั้น Atom จากการ์ตูนเรื่อง Tetsuwan Atom
ผลงานของ อ.Tezuka Osamu พร้อมเงินรางวัล 2 ล้านเยน ส่วนการ์ตูนที่ได้รับรางวัลเรื่องสั้นยอดเยี่ยม (Short Work Prize),
รางวัล สร้างสรรค์สิ่งใหม่ยอดเยี่ยม (Shinsei Award) และ รางวัลพิเศษ (Special Prize) จะได้รับรูปปั้น Atom เช่นกัน พร้อมกับเงินรางวัล
อีกรางวัลละ 1 ล้านเยน และมีการจัดพิธีมอบรางวัลให้กับนักเขียนทั้งสี่ท่านที่ Hamarikyu Asahi Hall กรุงโตเกียว ในวันที่ 31 พ.ค. 2017



=================================================================================

:: รางวัลการ์ตูนยอดเยี่ยม (Grand Prize) ::

"Hana ni Somu"

ผลงานของ อ.Fusako Kuramochi (Shueisha)



:: รางวัลสร้างสรรค์สิ่งใหม่ยอดเยี่ยม (Shinsei Award) ::

"Shouwa Genroku Rakugo Shinjuu"

ผลงานของ อ.Haruko Kumota (Kodansha)



:: รางวัลเรื่องสั้นยอดเยี่ยม (Short Work Prize) ::

"Yomawari Neko"

ผลงานของ อ.Kahoru Fukaya (Kodansha)



:: รางวัลพิเศษ (Special Prize) ::

อ.Osamu Akimoto
เจ้าของผลงานการ์ตูนเรื่อง Kochira Katsushikaku Kameari Kouenmae Hashutsujo
ที่ตีพิมพ์ลงในนิตยสารการ์ตูนรายสัปดาห์ Shonen Jump มายาวนาน 40 ปี จนกระทั่งจบไปเมื่อเดือน ก.ย. 2016





=================================================================================
ที่มา Natalie

2017/Mar/17

กระทรวงวัฒนธรรมญี่ปุ่น ได้ประกาศผล Japan Media Arts Awards ครั้งที่ 20 สาขาหนังสือการ์ตูน ออกมาดังนี้



====================================================================

##### สาขาหนังสือการ์ตูน #####

:: Grand Prize ::


Blue Giant by Shinichi Ishizuka (Japan)



:: Excellence Award ::

Soumubu Sououka Yamaguchi Roppeita by Kenichirou Takai, Norio Hayashi (Japan)



Misen by Tae-Ho Yun; Ayako Furukawa, Seung Bok Kim (Translation) (Korea, Japan)



Yuugai Toshi by Tetsuya Tsutsui (Japan)



Sunny by Taiyou Matsumoto (Japan)



:: New Face Award ::

Outen no Mon by Yaku Haibara (Japan)



Tsuki ni Hoeran nee by Yukiko Seike (Japan)



Jasmin by Yui Hata (Japan)



:: Jury Selections :: (หนังสือการ์ตูนที่แนะนำให้อ่าน จากคณะกรรมการตัดสิน)

- Ikebukuro Rainbow Gekijou by ERICHIN (Japan)
- Isekai no Shikisai by TANABE Gou / H. P. Lovecraft (Japan)
- Ichiefu - Fukushima Daiichi Genshiryoku Hatsudensho Annaiki by TATSUTA Kazuto (Japan)
- Usagi ga Nihiki by Yamauta (Japan)



- Uchi no Class no Joshi ga Yabai by ERISAWA Seiko (Japan)
- Umareta Toki kara Hetakuso by ABE Yarou (Japan)
- Egawa to Nishimoto by HOSHINO Yasushi / MORITAKA Yuuji (Japan)
- KAHE (online comic) by FUJII Kei / HIRAI Kokoro (Japan) http://www.fujiigumi.com/manga01/kahe_i.php



- CRAZY MANGA by KURI Yoji (Japan)
- Sabishii no wa Anta Dake ja Nai by YOSHIMOTO Kouji (Japan)
- Coffee Iro ni Yoru wa Fukete by YAMAKAWA Naoto (Japan)
- Daredemo Nai to Koro kara no Nagame by IGARASHI Mikio (Japan)



- Tsukushikan no Sora by SUDO Masumi (Japan)
- deaigashira (Self-published comic) by nerunodaisuk (Japan) http://tacoche.com/?p=12754
- Ten no Ketsumyaku by YASUHIKO Yoshikazu (Japan)
- DOL MEN X by TAKAGI Yuna (Japan)



- Nyukusu no Kakutou by TAKAHAMA Kan (Japan)
- Neo Border by TANAKA Akio / HIJIKATA Yuuhou (Japan)
- Hi no Tori by KOUNO Fumiyo (Japan)
- Hyakkaten Waltz by MATSUO Hiromi (Japan)



- Zenbu toku ni atta (Self-published comic) by Byu (Japan) http://tacoche.com/?p=13397
- Fujoshi no Tsuduisan by Tsudui (Japan)
- Peleliu - Rakuen no Guernica by TAKEDA Kazuyoshi (Japan)
- Boku to Kimi no Taisetsu na Hanashi by Robico (Japan) [Bongkoch]



- RAINMAN by HOSHINO Yukinobu (Japan)
- Revelation - Keiji by YAMAGISHI Ryouko
- PHALLAINA (Application software) by Marietta REN (France) http://phallaina.nouvelles-ecritures.francetv.fr/
- Sky Rover (Self-published comic) by Christine DALLAIRE-DUPONT (Canada) http://skyrover.nunumi.com/archives/
- วันนี้เจ๊ทำอะไร? (34-sai Mushoku-san) by IKEDA Takashi (Japan) [Dexpress]



====================================================================
ที่มา j-mediaarts , Jury Selection

2017/Mar/16

กระทรวงวัฒนธรรมญี่ปุ่น ได้ประกาศผล Japan Media Arts Awards ครั้งที่ 20 สาขาอนิเมชั่น ออกมาดังนี้



====================================================================

##### สาขาอนิเมชั่น #####

:: Grand Prize ::


หลับตาฝัน ถึงชื่อเธอ Kimi no Na wa. by Makoto Shinkai (Japan)



:: Excellence Award ::

รักไร้เสียง Koe no Katachi by Naoko Yamada (Japan)



O Menino e o Mundo (Boy and the World) by Ale Abrueu (Brazil)
https://www.youtube.com/watch?v=l7x8oi_1GBo



A Love Story by Anushka Kishani Naanayakkara (England)
https://vimeo.com/181260825



Among the black waves by Anna Budanova (Russia)
https://vimeo.com/157752616



:: New Face Award ::

Moom by Daisuke Tsutsumi and Robert Kondo (Japan, America)
https://www.youtube.com/watch?v=7Vg4yFnIQSg



Have Dreamed Of You So Much by Emma Vakarelova (Bulgaria) 
https://vimeo.com/146331395



Rebellious by Arturo "Vonno" Ambriz / Roy Ambriz (Mexico)
https://vimeo.com/138959549



:: Jury Selections :: (อนิเมที่แนะนำให้ดู จากคณะกรรมการตัดสิน)

- TO HEEL (Short Film) by Madoka (Japan)
- Owarimonogatari (TV series) by NISIOISIN (Japan)
- MATASABURO of the Wind (Short Film) by YAMADA Hiroki (Japan)
- Hibike! Euphonium: Kitauji Koukou Suisougaku-bu e Youkoso (Movie) by ISHIHARA Tatsuya (Japan)
- Koutetsujou no Kabaneri (TV series) by ARAKI Tetsuro (Japan)
- Satie's Parade (Short Film) by YAMAMURA Koji (Japan)
- Spring time-old man (Short Film) by TSUCHIYA Hoji (Japan)
- Chieri and Cherry (Movie) by NAKAMURA Makoto (Japan)
- Moon of a Sleepless Night (Short Film) by YASHIRO Takeshi (Japan)
- รีไววัล ย้อนอดีตไขปริศนา Boku dake ga Inai Machi (TV series) by ITO Tomohiko (Japan)
- Pigtails (Short Film) by ITAZU Yoshimi (Japan)
- ม็อบไซโค 100 คนพลังจิต Mob Psycho 100 (TV series) by TACHIKAWA Yuzuru (Japan)
- Decorado (Short Film) by Alberto VAZQUEZ (Spain)
- FEED (Short Film) by OKAZAKI Eri (Japan)
- For you (Short Film) by SHI Yajun (China)
- Ghost Cell (Short Film) by Antoine DELACHARLERY (France)
- In Other Words (Short Film) by Tal KANTOR (Israel)
- Jungle Taxi (Short Film) by KIM Hakhyun (South Korea)
- Kukuschka (Short Film) by  Dina VELIKOVSKAYA (Russia)
- Light Sight (Short Film) by Seyed M. TABATABAEI (Iran)
- L'Œil du Cyclone (Short Film) by HIRAOKA Masanobu (Japan)
- oldman youngman (Short Film) by KAGA Ryoya (Japan)
- Peripheria (Short Film) by David COQUARD-DASSAULT (France)
- Slowly Rising (Short Film) by INABA Hideki (Japan)
- Somalia94 - The Ilaria Alpi affair (Documentary) by Marco GIOLO (Italy)
- THE EMPTY (Short Film) by JEONG Dahee (South Korea)
- The Unnatural (Short Film) by Marcos SANCHEZ (Chile)
- Ticking Away (Short Film) by Michael SEWNARAIN (Netherlands)
- Ughh ugh (Short Film) by SHI Yajun / Uma SHARMA (China / India)
- Waiting For the New Year (Short Film) by Vladimir LESCHIOV (Latvia / Lithuania)
- Way of Giants (Short Film) by Alois DI LEO (Peru / Italy)



====================================================================
ที่มา j-mediaarts , Jury Selection

2017/Mar/16

Sugoi Japan Awards 2017 เริ่มเปิดให้นักอ่านทั่วโลกร่วมโหวตได้ตั้งแต่วันที่ 16 พฤศจิกายน 2016 ถึงวันที่ 3 มกราคม 2017
แบ่งการจัดโหวตออกเป็น 4 สาขา คือ อนิเม ที่จะพิจารณาเฉพาะที่มีการออกอากาศทางทีวีและเข้าฉายในโรงภาพยนตร์ภายในสองปี
แต่สำหรับสาขา หนังสือการ์ตูน, ไลท์โนเวล, นิยาย ที่จะพิจารณาจากผลงานที่มีการตีพิมพ์ออกวางจำหน่ายภายในช่วง 3 ปีครึ่งเท่านั้น
ซึ่งหนังสือพิมพ์ Yomiuri Shimbun ก็ได้มีการประกาศผลรางวัลในแต่ละสาขาที่ได้รับเลือกว่ามีความเป็นสากล มีเอกลักษณ์
มีศักยภาพที่จะกลายเป็นผลงานฮิตในระดับโลก ในวันที่ 16 มี.ค. 2016



==================================================================

:: หนังสือการ์ตูน TOP 5 ::

อันดับ / ชื่อเรื่อง-ผู้เขียน / [สนพ.ที่ได้ลิขสิทธิ์มาพิมพ์ในไทย]

1. My Hero Academia (Boku no Hero Academia) by Kouhei Horikoshi [SIC]



2. Golden Kamuy by Satoru Noda



3. 10 count by Rihito Takarai [Luckpim]



4. โคตรเกรียนเซียนขนม (Dagashi Kashi) by Kotoyama [Dexpress]



5. Mahou Tsukai no Yome by Kore Yamazaki [Luckpim]



==================================================================

:: อนิเม TOP 5 ::

อันดับ / ชื่อเรื่อง / [บริษัทที่ได้ลิขสิทธิ์มาผลิตและจัดจำหน่ายในไทย]

1. Re:Zero รีเซทชีวิต ฝ่าวิกฤตต่